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MUHTASARI WA KIKAO CHA BARAZA LA HALMASHAURI KILICHOFANYIKA TAREHE 17-

18/05/2017 KATIKA UKUMBI WA RUTESCO. 

WAJUMBE WALIOHUDHURIA 
1. Mhe. Rashidi Nakumbya  Mwenyekiti 
2. Mhe. Shabani Kambona  Makamu Mwenyekiti  

3. Mhe. Elias Nkane  Mjumbe 
4. Mhe. Rashidi Nnunduma Mjumbe 
5. Mhe. Jafari Mwambe  Mjumbe 

6. Mhe. Mikidadi  Mbute  Mjumbe 
7. Mhe. Issa Ngongonda  Mjumbe 
8. Mhe. Awesa Napindu   Mjumbe 

9. Mhe. Paulina Mmuya  Mjumbe 
10. Mhe. Omari Pendeka  Mjumbe 

11. Mhe. Ansila Lukanga  Mjumbe 
12. Mhe. Abdala Nachingi  Mjumbe 
13. Mhe. Selemani Likuche   Mjumbe 

14. Mhe. Selemani Tulinje  Mjumbe 
15. Mhe. Amina Naenje   Mjumbe 
16. Mhe. Jafari Chande  Mjumbe 

17. Mhe. Hidaya Mtojima  Mjumbe 
18. Mhe. Bakari Mpanyangula Mjumbe 
19. Mhe. Omari Liwikila   Mjumbe 

20. Mhe. Saidi Kawale  Mjumbe 
21. Mhe. Andrew Chikongwe Mjumbe 
22. Mhe. Omari  Songea  Mjumbe 

23. Mhe. Zainabu Nnunduma Mjumbe   
24. Mhe. Shemsia Madebe  Mjumbe 

25. Mhe. Zuwena  Kitatichingi Mjumbe 
26. Mhe. Abdala Chigope  Mjumbe 
27. Mhe. Mekitdis  Wilbarti.  Mjumbe 

28. Mhe. Kassian Chitanda  Mjumbe 
29. Mhe. Juma Kambona  Mjumbe 
30. Ndg. Eng Lawrence Mapunda Kaimu Mkurugenzi Mtendaji –Katibu 

 
WAJUMBE WASIOHUDHURIA 

1. Mhe. Kassimu Majaliwa (MB)    Mjumbe kwa Taarifa. 

2.Mhe. Daniel Mtawa             Mjumbe – kwa ugonjwa. 
 

WATENDAJI WALIOHUDHURIA 

1. Ndg. Thomas  Luambano  Mkuu wa idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 
2. Ndg.Yusuf Chilumba  K/Mkuu wa Kitengo cha Uchaguzi 

3. Ndg. Benedict Kwesiga  K/ Mkuu wa Idara ya Mifugo na Uvuvi 
4. Dr. Japhet Simeo  Mkuu wa  Idara ya Afya 
5. Ndg. Grace Mwambe  Mkuu wa Idara ya M/ Jamii, Ustawi na Vijana  

6. Ndg. Festo Mwangalika  Mkuu wa Idara ya  Utumishi na utawala 
7. Eng Mashaka Nalupi  Mkuu wa Idara ya Ujenzi na Zimamoto 
8. Ndg. Zuhura  Makota  K/Mkuu wa Idara ya Usafi na Mazingira 
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9. Ndg. Bihuria shaabani  K/Mkuu wa Idara ya Elimu Sekondari 
10 Ndg. Anthony Mandai  K/Katibu TSC 

11 Eng. Joshua Kabange  K/Mkuu wa Idara ya Maji 
12 Ndg. Eligy Gaundele  K/Mkuu wa Idara ya Ardhi na Maliasili 
13 Ndg.Jumanne Kalalula  Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa ndani 

14 Ndg. Frank Chonya  Mkuu wa Idara ya Fedha na Biashara 
15 Ndg.Henry Helahela  K/Mkuu wa Idara ya Elimu Msingi 

16 Ndg. Moses Mkwesela  K/Mkuu wa Kitengo cha Sheria 
17 Ndg .Oscar Magoge  K/Mkuu wa Kitengo cha  Ugavi 
18 Ndg. Mwanakheri Ally  Afisa Habari. 

19 Ndg. Violeth Byanjweli  Mkuu wa Idara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 
20 Ndg Sophia Hokororo  Mkuu wa idara ya uthibiti wa shule. 

 

WAALIKWA WALIOHUDHURIA 
1. Mhe. J. Mkirikiti   Mkuu wa Wilaya 
2. Ndg . Prospar Roman  Afisa Serikali za Mitaa Lindi 

3. Ndg.  B. Esau   Katibu CCM (W) 
4. Ndg. Kenedy Kisura  Mwandishi wa Habari Gazeti la Habari Leo 
5. Ndg. S.Nang’endeku  KNY Mwenyekiti Chama cha CUF 

6. Ndg. Mauridi Chitanda  Kny Mwenyekiti CHADEMA 
7. Ndg. Jongo sudy   Mwandishi wa Habari Radio Ruangwa. 

8. Ndg .C.Lilai   Mwandishi wa Habari Gazeti la Mwananchi 
9. Ndg. S.Namanga  Afisa Tarafa Ruangwa. 
10. Ndg. Msonga Matiku  Afisa Tarafa Mandawa. 

11. Ndg .Tito Said   K/Afisa Tarafa  Mnacho. 
12. Ndg.  Fabian Joseph  Mwandishi wa Habari Radio Ruangwa. 

 

SEKRETARIETI 
1. Ndg. Bashiru Mkauchumbe Mwandishi wa Mikutano. 

 

AGENDA NA 1/5/2017 KUFUNGUA KIKAO. 

Kabla ya kufungua kikao uliimbwa wimbo wa Taifa pamoja na Dua ya kuliombea Baraza,baada ya matuk io  

hayo Mh. Mwenyekiti alifungua kikao mnamo saa 4.30 asubuhi.  

AGENDA NA.2/5/2017 KUPOKEA NA KUJADILI TAARIFA KUTOKA KWENYE KATA 

Mh.Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kwamba kila Mh.diwani wa kata atawasilisha taarifa za utendaji kazi 

kwenye kata yake ya kipindi  cha robo ya tatu ya mwaka 2016/2017.Katika taarifa hizo wajumbe walijikita 

zaidi katika kutoa changamoto zilizopo kwenye kata zao kama ifuatavyo: - 

1.KATA YA NARUNGOMBE 

Diwani wa kata ya Narungombe Mh.Elias Nkane aliwasilisha taarifa ya kata yake kwa kutoa changamoto 

za kata yake ambazo ni pamoja na:-kutokuwepo kwa barabara ya kudumu kati ya Liuguru – 
Narungombe,upungufu wa nyumba za walimu katika  shule ya sekondari Narungombe  na Liuguru pamo ja 
na vyumba vya maabara, upungufu wa walimu katika shule za msingi na Sekondari katika kata 

hiyo,kutopewa fedha za ushuru wa mbaazi katika vijiji vya Narungombe na Liuguru.  
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2.KATA YA MATAMBARALE 

Changamoto zilizowasilishwa katika kata hiyo na Mh.Kitatichingi kwa niaba ya  Diwani wa kata hiyo ni 
pamoja na kijiji cha Matambarale kusini hakina  Afisa Mtendaji wa kijiji  na  Afisa Maendeleo ya Jamii wa 
kata,upungufu wa vyumba vya madarasa na nyumba za walimu katika shule za msingi Nandandala na 

Namkatila ,Kata haina shule ya sekondari japo mipango tayari imeshawekwa ya kuanzisha ujenzi wa shule 
ya sekondari. 
 

3.KATA YA MANDAWA 

Mhe.Nachingi aliwasilisha taarifa ya kata yake ikiambatana na changamoto za kata hiyo, Kuendelea kwa 
kilimo cha kuhamahama japo elimu inaendelea kutolewa, changamoto wananchi kutohudhuria mikutano ya 
vijiji japokuwa kiasi fulani tatizo limeanza kupungua baada ya kutolewa elimu kwa wananchi,uharibifu wa 

mazingira,migogoro ya mipaka  ya ardhi,kutokuwepo kwa barabara ya Mchichili - Liyanilo na Nahanga – 

Chiwime na ubovu  wa barabara ya Ruangwa - Mandawa 

4. KATA YA MBWEMKURU 

Kabla ya kutoa taarifa ya kata yake Mh.Diwani wa kata ya Mbwemkuru alitoa taarifa kwamba ule mgogoro 

wa kugombea makao makuu ya kata sasa umekwisha,hivyo makao makuu ya kata sasa yapo katika kijiji 

cha Machang’anja na tayari ujenzi wa ofisi ya  kata umeanza. 

Kwa upande wa changamoto:-ubovu wa barabara ya Ruangwa-Nangurugai ,kutokamilika kwa daraja la 

Mbwemkuru  linalounganisha wilaya ya Ruangwa na Liwale,upungufu wa watumishi wa kada ya Elimu 

,Afya kilimo na mifugo na maendeleo ya jamii,aliomba Halmashauri ione uwezekano wa kupeleka 

watumishi hao,Kukosekana  kwa nyumba za watumishi ,tatizo la kuvuja baadhi ya sehemu katika zahanati 

ya Nangurugai, kutokuwepo kwa huduma ya shule katika kijiji cha Chiundu, Kitongoji cha Mangukwa 

ambapo jamii ilianzisha ujenzi wa darasa la awali ujenzi ambao haujakamilika  hivyo anaomba Halmashauri 

kuunga mkono nguvu za jamii . Pia Vijiji vya Machang’anja , Chiundu na Chikwale havina Zahanati , lakini 

tayari wananchi wameanza  kazi ya kufyatua tofali kwa ajili ya ujenzi wa Zahanati wanaomba nguvu za 

Halmashauri 

 5.KATA YA MAKANJIRO 

Mhe.Kawale alitoa shukrani kwa Halmashauri kwa kuunga mkono nguvu za wananchi katika miradi ya 
maendeleo. 
 

6. KATA YA LIKUNJA 
Kwa mujibu wa Mhe.Issa Ngongonda Diwani wa kata hiyo alizungumzia changamoto Katika kata ya Likunja 

ni wananchi kutokuhudhiria vikao/mikutano ya hadhara ya vijiji.Pia kukosekana kwa ushirikiano baina ya 

wananchi na Viongozi wao na changamoto nyingine ni baadhi ya wafanyabiashara kukwepa kulipa ushuru. 

7. KATA YA CHIENJERE 

Hakukuwa na changamoto zaidi ya shukrani kutoka kwa diwani wa kata kwa Halmashauri   Kwa ajili ya 
kusaidia ujenzi wa Zahanati ya Mibure. 
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8.KATA YA NANGANGA 

Mhe. Kambona aliwasilisha changamoto za kata ya  Nanganga kwa kueleza kuwa zipo changamoto  

ambazo ni pamoja na:-   Kutokuwepo kwa barabara ya kutoka Zahanati ya Mtakuja hii ni baada ya 

kukosekana  kwa kalavati katika barabara ya kwenda Zahanati hiyo, Ameomba Halmashauri kusaidia 

ukamilishaji wa ujenzi wa ofisi ya kijiji cha Mtakuja ambao umefikia hatua ya rinta. Kata ya Nanganga haina 

Afisa Maendeleo ya Jamii,Afisa Mifugo pamoja na upungufu wa watumishi wa kada ya Afya na Elimu na 

ukosefu wa nyumba za watumishi. 

9. KATA YA MALOLO 

Kwa mujibu wa taarifa ya kata ya Malolo ambayo iliwasilishwa na Mh.Mwambe,moja ya Changamoto ni 

Ukosefu wa nyumba za walimu shule ya msingi Mtawilile,Upungufu wa wataalam,katika kada za 

kilimo,mifugo,watendaji wa Vijiji na wahudumu wa Afya.Pia ukosefu wa rasilimali fedha unaosababisha 

kukwamisha utoaji wa huduma kwa wananchi na kukosekana kwa Ofisi ya Mtendaji wa Kata  . 

10. KATA YA NAMICHIGA 

 Changamoto zilizopo katika kata hiyo ni pamoja na:- Migogoro ya mipaka kati ya Namichiga na Muhuru. 

11. KATA YA RUANGWA 

Mhe.Pendeka Diwani wa kata ya Ruangwa alieleza kwamba changamoto kubwa kwenye kata yake ni 

pamoja na kutokuwepo kwa kituo cha Afya ambapo tayari uongozi wa kata umeshatafuta eneo  la ujenzi 

wa kituo cha Afya na kuandaa hamasa kwa wananchi kuanza kufyatua tofali kwa ajili y a  ujenzi. Pia 

kuvamiwa kwa eneo la shule ya sekondari ya Ruangwa. 

12.KATA YA   MANDARAWE   

Changamoto ambazo zimewasilishwa katika kata ya Mandarawe ni pamoja na: -                                                                                                                

Upungufu  wa watumishi katika kada zote,Upungufu wa vyumba vya madarasa shule ya msingi 

Nachinyimba,Upungufu wa vyoo shule ya msingi Mandarawe  pia Zahanati ya Nandenje wananchi 

wameanzisha  ujenzi wa nyumba ya mganga wanaomba nguvu za Halmashauri 

13. KATA YA MBEKENYERA 

Taarifa iliwasilishwa na Mh. Zainabu Mnunduma Diwani VIti Maalum changamoto ambazo  ziliwasilishwa ni 

pamoja na  Kutokuwepo kwa Mtendaji wa Kata katika kata hiyo ,Ubovu wa barabara ya mbekenyera –

Mkwana kutokana na  ubovu wa kalavati,na kukwama kwa ujenzi wa wodi ya Zahanati ya Mbekenyera 

baada ya fedha kuisha. 

13.KATA YA  LUCHELEGWA 

 Kwa mujibu wa Mhe.Diwani wa kata ya Luchelegwa alieleza kuwa changamoto  za kata hiyo ni:- Ujenzi wa      

nyumba ya mwalimu shule ya msingi Nandanga umeanza aliomba nguvu ya Halmashauri, Kata imeanzisha 

ujenzi wa shule ya sekondari michango inakusanywa hivyo anatarajia  kujenga vyumba viwili (2) vya 

madarasa mpaka kufikia mwezi Januari 2018 wanafunzi wa kidato cha kwanza waanze kusoma.  
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15. KATA YA CHIBULA 

Mhe. Songea aliwasilisha taarifa ya kata yake ya Chibula ambayo haikuwa na changamoto zaidi    ya zile  

aliziwasilisha katika robo ya pili ya mwaka 2016/2017. 

16.KATA YA CHUNYU. 

Katika kata ya chunyu changamoto  ambazo ziliwasilishwa ni pamoja na ,Kutoanza kazi Zahanati ya 

Mihewe kwa kuwa bado haijakamilika ,Barabara ya Ruangwa –Mihewe kuna maeneo korofi yenye mawe 

ameomba yaondolewe, Kutohudhuriwa kwa mikutano ya vijiji. 

17.KATA YA NKOWE 

 Mhe.Chitanda Diwani wa kata ya Nkowe aliwasilisha taarifa ikimbatana na changamoto ambazo ni:Ubovu 

wa barabara ya Mpumbe –kipindimbi pamoja na barabara ya kutoka Mpumbe –Sekondari na KIjiji cha 

Mpumbe kutokuwa na Mtendaji wa kijiji. 

18. KATA YA CHINONGWE 

 Changamoto zilizojitokeza katika kata ya chinongwe ni pamoja na:- 

Kukwama kwa ujenzi wa jengo la utawala shule ya sekondari ya Chinognwe,uwepo wa viporo vya ujenzi 

wa nyumba za walimu na maabara ya shule ya sekondari Chinongwe , upungufu wa vyumba vya madarasa 

shule ya msingi Juhudi,Kutokuwepo kwa kituo cha Afya kutokuwepo kituo cha afya kjiji cha Litama, 

Uchakavu wa jengo la Zahanati kijiji cha Likwachu ,Ukosefu wa barabara ya Litamba –Mbaju na Ukosefu 

wa miundombinu ya kusambaza maji kutoka Chinongwe A-kwenda Juhudi A na B na Chinongwe- Litama 

19. KATA YA NANDAGALA                                            

Kwa mujibu wa taarifa kutoka katika kata ya Nandagala imeeleza kuwa kata inakabiliwa  na changamoto 

ambazo ni:-Uhaba wa nyumba za walimu,Uhaba wa vyumba vya madarasa, Wananchi kutoshiriki katika 

kazi za ujenzi wa Taifa 

20.KATA YA NAMIBILANJE 

Taarifa ya kata ya Nambilanje iliwasilishwa na Mh.Chigope ambaye ni diwani wa kata ya Nambilanje  katika 

taarifa hiyo hakukuwa na changamoto. 

MJADALA 

Kaimu Mkurugenzi ambaye alikuwa katibu wa kikao alimuomba Mh.Mwenyekiti kuwaruhusu baadhi ya 

wakuu wa idara kutoa ufafanuzi wa baadhi ya hoja/changamoto za wajumbe. 

Mkuu wa idara ya afya alieleza kuwa anatambua changamoto za zahanati ya Nangurugai,ameshauri  

waangalie fedha za uchangiaji na zile za tumaini la Mama ili kuona namna ya kufanya ukarabati. 

Mhe. Chande yeye alizungumzia kuhusu ushuru wa zao la mbaazi kukusanywa na Halmashauri badala ya 

vijiji alisema kuwa utaratibu huu unachelewesha upelekaji wa  wa fedha vijijini Pia alizungumzia kuhusu 
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mkanganyiko wa takwimu za ushuru wa mbaazi kutoka vijijini hadi Halmashauri, alieleza kuwa kwa kiasi 

fulani watendaji wa kata na vijiji wamehusika kwa kushirikiana na wafanyabiashara ifike wakati wabainike ili 

hatua zichukuliwe. 

Mhe.Mwenyekiti alieleza kuhusu ushuru wa mbaazi kukusanywa na Halmashauri ni kutokana na baadhi ya 

watendaji kutokuwa waaminifu kwani baadhi yao walikuwa hawafikishi fedha benki,lakini kwa kukusanywa 

na Halmashauri fedha zinaingizwa kwenye akaunti za vijiji.  

Mkuu wa Idara ya Fedha alitoa ufafanuzi kwa kusema kwamba changamoto kubwa  baadhi ya vijiji  havina 

akaunti namba au akaunti zao zimelala jitihada zimefanyika za kuwakumbusha Watendaji wa Vijiji ambao 

akaunti zao zimelala au kufungwa ili kuzifufua lakini muitikio wake ni mdogo sana,  

Mkuu wa idara ya ujenzi alizungumzia kuhusu ujenzi wa barabara ya Ruangwa –Nangurugai kwamba 

tayari Mzabuni alishapatikana na kazi itaanza hivi karibuni. 

Kuhusu ujenzi wa daraja la Mbwemkuru alieleza kuwa tayari fedha Tshs. 900,000,000/ - imetumwa kwa 

Halmashauri ya Ruangwa na Liwale na tarehe 28/5/2017  Wahandisi wa Wilaya ya Ruangwa na Liwale 

pamoja na wataalamu kutoka ofisi ya mkuu wa Mkoa watakutana kwa ajili ya kufanyakazi ya usanifu wa 

daraja hilo ili ifikapo mwezi Septemba 2017 kazi ya ujenzi ianze. 

Kuhusu barabara za Nahanga –Chiwime na Mchichili –Liyamilo bado hazipo kwenye mpango wa 

Halmashauri ila alitoa ushauri kwa jamii kuanza kuzitengeneza kienyeji  kwa kutumia nguvu zao. 

Mhe.Omari Songea alishauri kuhusu wananchi wanaochimba madini maeneo ya barabara kutoka kijiji cha 

Mkaranga ni vyema sheria ichukue mkondo wake haswa suala la uchimbaji wa madini katika maeneo ya 

barabara ili kudhibiti hifadhi ya mazingira. 

Mhe.Mwenyekiti pia alizungumzia suala la ujenzi wa vituo vya polisi kama baadhi ya wajumbe walivyoomba 

amesema kuwa suala hilo ni la kijamii zaidi wala sio kusubiri Serikali   kikubwa jamii yenyewe ijenga kituo 

na Serikali italeta askari. 

Kaimu MKurugenzi alihitimisha kwa kueleza kuwa changamoto za wajumbe zimechukuliwa na ofisi kwa aj ili  

ya kuzifanyia kazi . 

Baada ya majadilianao hayo wajumbe walitoa maazimio yafuatayo: - 

 Sheria ya hifadhi ya barabara zitumike kuwaondoa watu wanaochimba madini katika eneo la barabara 

ya Namichiga-Nambilanje katika kijiji cha Mkaranga ,pamoja na maeneo mengine ambayo uchimbaji 

wa madini unafanyika katika hifadhi ya barabara.   

 Ofisi ya Mkurugenzi iwabaini waliohusika katika udanganyifu uliojitokeza katika ununuzi wa zao la 

mbaazi 2016 na kusababisha mkanganyiko wa takwimu na wakishabainika wachukuliwe hatua. 

 Kuhusu 20% inayorejeshwa vijijini kutokana na mapato ya ndani lirud i katika kamati ya Fedha,Uongozi  

na Mipango ili kuona namna bora ya kurejesha 20% ya vijiji.  
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  

AGENDA NA. 3/5/2017 MASWALI NA MAJIBU 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji alieleza kuwa amepokea majina ya Madiwani 8 ambao wameomba kuuliza 

maswali mbele ya kikao cha baraza. 

Mhe. Liwikila Diwani wa kata ya Matambalare aliulizia idadi ya watumishi hewa waliobainika katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa na sekta ipi imeathirika zaidi. 

Mhe.Mwenyekiti alijibu kwa kueleza kwamba Halmashauri haina watumishi hewa,isipokuwa kuna baadhi ya 

watumishi wamebainika kutumia vyeti bandia na idara iliyoathirika sana ni idara ya afya. 

Mhe.Omari Songea alitaka kujua lini Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa watalipwa posho ya 

mwezi Novemba 2015 mara baada ya uchaguzi Mkuu. 

Mhe.Mwenyekiti alijbu kwa kueleza kuwa jambo hili lilizungumzwa katika kikao cha ALAT taifa lakini hadi 

sasa Serikali haijatoa tamko. Pia Afisa Utumishi alieleza kuwa hoja  hii ilishajibiwa katika vikao vya Baraza 

la Halmashauri . 

Pamoja na majibu hayo wajumbe hawakuridhika ndipo walitoa agizo. 

AGIZO:Mkurugenzi Mtendaji afanye mawasiliano na ofisi ya mkuu wa mkoa ili kuweza kutoa mwongozo  

kuhusu malipo ya posho ya mwezi Novemba 2015 

Mhe.Mpanyangula aliuliza kwamba kwa kuwa 20% ya fedha za vijiji hazilipwi,nini hatima ya posho za 

wenyeviti wa vijiji. 

Majibu yalitolewa kuwa Halmashauri ilishaamua kuwa posho za wenyeviti wa vijiji  zilipwe kwa kutumia 

mapato ya vijiji. 

Mh.Kitatichingi aliuliza kuhusu kijiji cha Namkatila ambacho kimeanzisha ujenzi wa Zahanati ni lini 

Halmashauri itaunga mkono wananchi hao,ikiwa jengo limefikia hatua ya rinta. 

Majibu yalitolewa kuwa Halmashauri imejiwekea utaratibu wa kusaidia miradi ya maendeleo na 

kutekelezwa na wananchi kwa kutumia mapato ya ndani, changamoto iliyoko ni upatikanaji wa fedha,pindi 

fedha ikishapatikana Halmashauri itaunga mkono katika hatua ya kupauiliwa kwa jengo hilo. 

Mhe.Chigope aliuliza kuhusu vijiji kutopewa fedha za maendeleo zilizotokana na makato ya zao la korosho. 

Mhe. Mwenyekiti alijibu kwa kueleza kuwa katika misimu miwili (2) iliyopita fedha za maendeleo 

hazikukatwa kwa mujibu wa mwongozo wa Bodi ya korosho.Hata hivyo katika kikao cha wadau wa korosho 

jambo hilo la kuchangia mifuko ya maendeleo lilizungumzwa na kwamba Bodi ya korosho imelipokea kwa 

ajili ya kulifanyia kazi.Pia Halmashauri zitapewa maelekezo ya nini cha kufanya kuhusu fedha za 

maendeleo. 
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AGENDA NA. 4/5/2017 KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO CHA TAREHE  

1-2/2/2017 

Kwa kuwa muhtasari ulifika kwa wajumbe siku saba kabla ya kikao,muhtasari ulihesabika kuwa 

umeshasomwa,hivyo wajumbe walifanya marekebisho kadhaa kabla ya kuthibitishwa . 

MAREKEBISHO 

Uk.wa 1 katika majina ya wajumbe wasiohudhuria liongezwe jina la  Daniel Mtawa ambaye ni mgonjwa. 

Baada ya marekebisho hayo wajumbe walithibitisha muhtasari kwa kuwekwa saini za mwenyekiti na katibu 

ili kuwa  kumbukumbu sahihi ya Halmashauri.  

AGENDA NA.5/5/2017 KUPITIA NA KUJADILI MIHITASARI YA KAMATI ZA KUDUMU 

Katibu aliwaeleza wajumbe  kuwa wenyeviti wa kamati za kudumu wanatakiwa kuwasilisha mihtasari ya 

kamati za kudumu kwa vikao vilivyofanyika katika robo ya tatu ya mwaka 2016/2017.  

1.KAMATI YA FEDHA,UONGOZI  NA MIPANGO 

Mhe.Makamu mwenyekiti wa Halmashauri kwa niaba ya mwenyekiti  wa Halmashauri ambaye ndie 

mwenyekiti wa kamati hii aliwasilisha mihtasari mitatu ya vikao vya:- 

 Tarahe 24/1/2017 

 Tarehe 21/2/2017 

 Tarehe 23/3/2017 

Baada ya kuwasilisha wajumbe walianza mjadala wa mihtasari hiyo .  

Mhe.Omari Pendeke alitaka kujua nini hatima ya fedha Tshs. 591,635,334 za malipo ya korosho  katika 

msimu wa mwaka 2016/2017 ambazo wakulima wanazidai kutoka vyama vya ushirika vya msingi na lini 

wakulima hao watalipwa fedha hizo. 

Majibu yalitolewa na makamu mwenyekiti kuwa wakulima waliokuwa wanadai fedha hizo  ilitokana na 

baadhi ya watendaji wa vyama vya msingi kutokuwa na taaluma ya ushirika na kushindwa kukokotoa 

hesabu,hata hivyo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa katika kikao cha wadau wa korosho MKoa ulieleza 

kuwa hakuna mkulima ambae anadai malipo ya Korosho. 

Mhe.Chikongwe Diwani wa kata ya Nandagala alitaka kufahamu ni lini fedha za umwagiliaji Nanganga 

utekelazaji wake utaanza kwani mpaka sasa hakuna kinachofanyika. 

Makamu mwenyekiti alijibu kwa kueleza kuwa fedha hizo zimekuja lakini hazitoshi kufanya 

utekelezaji,hivyo ofisi ya Mkurugenzi iliwaita wataalamu wa umwagiliaji kanda ili kuja kufanya tathimini 

/upembuzi yakinifu ili kujua gharama halisi za mradi ili waweze kuishauri Halmashauri na kutoa tamko nini 

cha kufanya. 
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Maelezo ya nyongeza yaliyotolewa na mkuu wa idara ya ki limo kwamba kazi ya tathimini ilikuwa 

inagharimu fedha TShs.100,000,000/- ambazo Halmashauri haina fedha hizo ndipo iliamua kuwaita watu 

wa umwagiliaji kanda ili waje watoe maelezo na kuieleza Wizarani sababu za kukwama kwa mradi huo. 

Kwa upande wake Mh. Mwenyekiti alieleza kuwa watu wa umwagiliaji wamekuja kwa ajili ya kufanya 

tathimini ni vyema wakamilishe kazi hiyo na kutoa ripoti Wizarani  ili zabuni ya mradi itangazwe na kazi 

ianze kufanyika. 

Mhe. Pendeka yeye alizungumzia kuhusu kutokamilka kwa mradi wa maji Mbekenyera alio mba ufafanuzi 

nini kimekwamisha. 

Ufafanuzi ulitolewa kuwa kinachochelewesha ni suala la kuingiza umeme kwenye pampu za maji.  

Kwani awali mpango ulikuwa kufunga Jenereta na kuwa kuingiza umeme wa REA ni imani ya Halmashauri 

kuwa  mpaka mwisho wa robo ijayo ya mradi utakuwa umekamilika. 

Mhe.Songea alihoji kuhusu fedha TShs. 55,000,0000/= za kukamilisha ujenzi wa shule ya sekondari ya 

Kasimu Majaliwa ikiwa wadau walichangia fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule hiyo. 

Mkuu wa idara ya mipango alitoa ufafanuzi kwamba bajeti ya ujenzi wa shule hiyo ni TShs.131,000,000/=  

awamu ya kwanza ilitolewa idhini ya kutumia TShs.75,000,000/=,kati ya hizo fedha kiasi 19,000,000/=. 

kilitolewa kwa ajili ya kulipa fidia ya maeneo ya watu ambayo yamechukuliwa kwa ajili ya ujenzi wa shule 

hiyo. 

Mpango ulikuwa Halmashauri kujenga madarasa 3 kata ya Ruangwa na kata ya Nachingwea kujenga 

madarasa 3 hata hivyo wananchi walichangia TShs.3,000,000/=tu .  

Kutokana na hali hiyo fedha kwa ajili ya ujenzi TShs.75,000,000/= hazikuweza kutosha  ndipo Halmashauri 

iliomba fedha za nyongeza TShs.55,000,000/= kwa ajili ya kukamilisha ujenzi huo.Kuhusu wadau 

waliochangia baadhi yao hawajalipa fedha hizo,hata hivyo ofisi imewaandikia barua za kuwakumbusha.  

Baada ya mijadala hiyo hatimaye wajumbe waliipitisha mihatasari ya kamati ya Fedha,Uongozi na 

Mipango. 

2. KAMATI YA ELIMU AFYA NA MAJI 

Mhe.mwenyekiti wa kamati ya Elimu,Afya na Maji Mh.Eliasi Nkane aliwasilisha muhtasari wa kikao cha 

tarehe 17/01/2017. 

MAJADILIANO 

Wajumbe walitaka kujua mwendelezo wa taarifa ya kamati ndogo ya Elimu,Afya na Maji kwa ajili ya 

kutafuta suluhu ya  mgogoro wa shule ya sekondari ya Ruangwa. 

Katika kujibu hoja hiyo mwenyekiti wa kamati alie leza kuwa baada ya kamati kumaliza kazi yake iliwasilisha 

taarifa mbele ya kamati ya Elimu,Afya na Maji ikiwa na mapendekezo yake.Hata hivyo Mkurugenzi alishauri 
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kwa kusema kuwa Mkuu wa Mkoa alifika shuleni  Ruangwa sekondari na kuunda kamati nyingine kutokana 

na hali hiyo alishauri kwamba tusubiri  kamati ya mkuu wa Mkoa, ili kupata utekelezaji wa pamoja. 

Pia Mhe.Mwenyekiti wa Halmashauri alieleza kuwa kuna baadhi ya mabadiliko katika shule hiyo 

yamefanyika katika kupunguza mgogoro,hata hivyo mwenyekiti alitoa ahadi ya kutolewa taarifa ya 

utekelezaji kuhusu mgogoro huo kupitia kamati husika. 

Mhe.Zainabu Mnunduma alitaka kujua ni hatua zipi zinachukuliwa kwa mwanafunzi ambaye anaacha shule 

kwa makusudi kwani kuna kundi kubwa la wanafunzi wa sekondari ambao wanaacha shule bila sababu za 

msingi. 

Ufafanuzi ulitolewa na mwenyekiti wa kamati kwa kusema kuwa kuwa zipo sheria za mahudhurio ya lazima 

kwa wanafunzi ambazo zinatakiwa  na kusimamiwa kuanzia ngazi ya Familia hadi Taifa,       

kinachotakiwakama mtoto ameacha shule mzazi anapaswa kutoa taarifa kwa uongozi wa kijiji au kata ili 

aweze kuchukuliwa hatua. 

AZIMIO:Wajumbe walipitisha muhtasari wa kamati ya Elimu,Afya na Maji. 

3.KAMATI YA UCHUMI,UJENZI NA MAZINGIRA 

Mhe.Rashidi Mnunduma mwenyekiti wa kamati ya Uchumi,Ujenzi na Mazingira aliwasilisha muhtasari wa 

kikao cha tarehe 19/1/2017. 

MAJADILIANO 

Mhe.Mbute alitoa hoja kuhusu suala la fedha za michango ya pembejeo za korosho ambazo 

zimekusanywa na vyama vya msingi kufuatia agizo la Serikali kwamba pembejeo za korosho z itale twa  na 

zitagawiwa kwa wakulima  bure,Je fedha hizo zitarejeshwa kwa wakulima? 

Mhe.mwenyekiti wa kamati alitoa majibu kwamba ni vyema fedha ziendelee kukusanywa kwa kuwa 

haijajulikana kama pembejeo za ruzuku zinaweza kutosha,hivyo basi kwa kukusanya fedha kutoka kwa 

wakulima itasaidia kununua pembejeo za ziada kwa ajili ya kufidai upungufu kwani salfa iliyoagizwa ni tani 

18 tu. 

Mhe.Likuche alieleza kuwa ipo kampuni ya Ngwena ambayo inafanya uthamini wa mali za wananchi katika 

maeneo ambayo shughuli za uchimabji wa madini utafanyika katika kijiji cha Nangurugai lakini mpaka sasa 

hakuna malipo yoyote yaliyofanyika na kampuni hiyo kwa wananchi kwenye maeneo hayo. 

Mwanasheria wa Halmashauri alitoa ufafanuzi kwamba uthamini wa mali ukifanyika na kufika miezi sita bila 

kufanya malipo,uthamini unafanyika tena,hata hivyo  Kampuni hiyo imesema haifanyi uthamini mpaka ipate 

leseni na hilo ni jambo la kisheria. 

AGIZO:-  Ofisi ya Mkurugenzi ifanye mawasilano na ofisi ya mkuu wa Wilaya ili kujua nini kinaendelea 

kuhusu Kampuni ya Ngwena inayofanya utafiti wa madini katika kijiji cha Nangurugai.  
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Mhe.Chembe alieleza kuhusu ujenzi wa barabara ya Ipingo-Chinongwe na Nandanga –Luchelegwa 

ambayo awali ilifanyiwa matengenezo wakati wa ujio wa mke wa Mhe.Waziri Mkuu lakini cha kushangaza 

barabara hiyo imefanyiwa matengenezo mengine ya kuchongwa. 

Mkuu wa idara ya ujenzi alitoa ufafanuzi kuwa barabara hiyo ipo kwenye bajeti ya matengenezo ya mwaka 

2016/2017 hivyo fedha za mfuko haziwezi kutumika nje ya sheria,sera ya maelekezo ya mfuko wa 

barabara kama inapangwa kufanyiwa matengenezo ni lazima yafanyike.  Aliongeza kwa kusema kuwa 

TANROAD ilichonga barabara ya Luchelegwa-Nandanga ambayo haikuwa ndani ya bajeti.Pia Halmashauri 

ilitenga fedha kwa ajili ya matengenezo madogo yaani kuchonga kwepesi na ndio kazi iliyofanyika 

isingewezekana fedha za barabara hiyo zikatumike kutengeneza barabara nyingine na kwamba mhandisi 

yupo tayari kuwasilisha nyaraka zote kuhusu matengenezo ya barabara hiyo kama mjumbe atahitaji.  

AZIMIO:Wajumbe walipitisha muhtasari wa kamati ya Uchumi,Ujenzi na Mazingira wa tarehe 19/1/2017.  

4.KAMATI YA KUDHIBITI UKIMWI 

Makamu mwenyekiti ambaye mwenyekiti wa kamati hii aliwasilisha muhtasari wa tarehe 5/1/2017. 

AZIMIO: Wajumbe walipitisha muhtasari wa kikao cha kudhitibi Ukimwi cha tarehe 5/1/2017.  

AGENDA NA.6/5/2017 TAARIFA YA MKURUGENZI 

Mkurugenzi aliwasilisha taarifa mbele ya kikao iliyoeleza kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa 

katika kipindi cha Januari 2017 hadi sasa inaendelea na utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 

maendeleo. Shughuli zilizotekelezwa kisekta ni kama ifuatavyo; 

1. Sekta ya Elimu 

Ufanyikaji wa Mitihani darasa la Nne na la saba,Ujenzi wa Miundombinu ya Shule Halmashauri ya 

Wilaya ya Ruangwa kupitia mradi wa P4R ilipata kiasi cha Tsh. 132, 000, 0000/= kwaajili ya ujenzi 

wa vyumba sita vya madarasa, ukarabati wa madarasa mawili na ujenzi wa matundu 20 ya vyoo 
katika shule ya msingi Mbekenyera 

 

Vilevile Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa imendelea kuunga mkono nguvu za wananchi kwa 

kuchangia fedha kwa ajili ya kuboresha miundombinu katika sekta za afya na elimu, Uchangiaji 

huu umegharimu TSH  98,885,000/= 

 

Elimu Sekondari 

Ufanyikaji wa Mitihani Kidato cha Pili 

 Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa imeratibu ufanyikaji wa mitihani ya kidato cha pili mwaka 

2016 ambayo ilifanyika Novemba, 2016 Jumla ya watahiniwa 676 walifaulu mitihani yao hivyo 

Halmashauri imeshika nafasi ya 2 katika Mkoa wa Lindi. Ufanyikaji wa Mitihani Kidato cha Nne 

ambayo ilifanyika Oktoba, 2016 Wataalamu wanaendelea na uchambuzi ili kuleta taarifa ya ufaulu 

wa mtihani huo. Miundombinu ya Shule Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa kupitia mradi wa 

P4R ilipata kiasi cha Tsh. 132, 000, 0000/= kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vitano vya madarasa, 

ukarabati wa ofisi, jiko na ujenzi wa matundu 20 ya vyoo katika shule ya Sekondari  Mbekanyera.  
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Mradi huu umekamilika kwa asilimia mia. Aidha baada ya miradi ya P4R kuonekana imefanya 

vizuri wafadhili wamepanua ufadhili na kutoa fedha Tsh 156,000,500/= ambapo Tsh. 95,000,500/= 

zimepelekwa Mnacho Sekondari na 61,000,000/= zimepelekwa Namichiga Sekondari. Wakati 

wowote miradi itaanza.Halmashauri ilichangia Tsh 75,000,000/= kwaajili ya ujenzi wa madarasa 

matano, vyoo matundu 9. Mh. Mbunge kupitia mfuko wa Jimbo amechangia Tsh 33,000,000/= 

katika ujenzi wa shule mpya ya Sekondari ya Kata ya Nachingwea. 

Ukusanyaji wa mapato. 

Halmashauri inaendelea na kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri kupitia vyanzo vya 

ndani ambapo katika kipindi cha Oktoba hadi Desemba, 2016 jumla ya shilingi 662,596,953/= sawa 

na asilimia 17% ya makisio ya mwaka na asilimia 71.28 ya lengo la robo mwaka la Tshs 

929,665,400/=.  

Matengenezo ya barabara za wilaya. 

Halmashauri imetoa kazi kwa wazabuni kufanya matengenezo ya barabara ya kawaida, sehemu 

korofi, muda maalum, ujenzi wa makalavati na madaraja katika barabara za wilaya zenye urefu wa 

km. 179.65.  Pia Km 3.95 zimeanza kujengwa kwa kiwango cha lami katika maeneo ya mji wa 

Ruangwa.   

Maandalizi ya Kilimo kwa Msimu wa 2016/2017. 

Katika msimu wa kilimo wa mwaka 2016/2017, Wilaya imelenga kulima hekta 86,179 za mazao ya 

chakula wanga na protini (mahidi, mhogo, mtama, mpunga nk ) mavuno yanayotarajiwa ni tani 

147,005.  Pia Hekta 35,903 za mazao ya biashara  na Upandaji wa Mikorosho Mipya 5,000 kwa 

kila Kijiji , 

Kwa upande wa   ununuzi wa korosho msimu 2016/2017. 

Zoezi la ukusanyaji na uuzaji wa zao la korosho unaendelea ambapo hadi tarehe 16/01/2017 jumla 

ya tani 10,137.735 zilikuwa zimekusanywa katika maghala ya vyama vya msingi. Jumla ya tani 

10,117,907 zilikuwa zimeshasafirishwa kwenda ghala kuu Nachingwea na tani 10,082,216 zilikuwa 

zimeshauzwa katika minada kumi na mbili iliyofanyika Nachingwea, Liwale na Ruangwa kwa 

tarehe tofauti tofauti. 

SEKTA YA AFYA  

Kwa ujumla upatikanaji wa dawa muhimu za binadamu katika Hospital ya Wilaya, Vituo vya afya 

na zahanati zilizopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa iko kama ifuatavyo kwa wastani;  

Hospitali ya Wilaya Vituo vya Afya Zahanati 

90% 80% 80% 
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1. Miundombinu ya Afya: 

Ujenzi wa Hospital ya Wilaya, wodi za kituo cha afya cha Mbekenyera na zahanati za vijiji vya 

Mibure, Mkutingome na Namilema uko katika hatua mbalimbali pia Ufunguzi wa Zahanati mpya 

ambapo Zahanati tano zimeanza kufanya kazi . 

SEKTA YA ARDHI NA MALIASILI 

Idara imeendelea kufanya utatuzi wa Migogoro ya Mipaka kati ya Vijiji na Vijiji na Wilaya na Wilaya.  

SEKTA YA MAJI 

2. Uchimbaji wa visima vya maji vijijini. 

Baada ya kazi ya utafiti wa maji chini ya ardhi kwa ajili ya kutambua sehemu zifaazo kwa ajili ya 

uchimbaji wa visima kukamilika kupitia katika vijiji 8 Kazi inayoendelea hivi sasa ni usanifu 

(topographic survey) ili kujua gharama za mradi katika vijiji tajwa kazi ambayo itakamilika Februari, 

2017.   

Kwa upande wa Utawala  Halmashauri ilifanya uratibu wa Ziara ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa,  ambae  alifanya ziara katika wilaya ya 

Ruangwa kuanzia tarehe 27-30/12/2016.  

Katika ziara hii, Waziri Mkuu alitoa maagizo mbalimbali ambayo Halmashauri kwa kushirikiana na 

wananchi wanatakiwa kuyatekeleza.  

Halmashauri inaendelea kutekeleza majukumu yake kama ilivyoidhinishwa kwenye Mpango na 

bajeti ya Halmashauri kwa mwaka 2016/2017. 

Pamoja na taarifa hizo pia iliwasilishwa barua yenye maelekezo kuhusu utoaji na usimamizi wa 

mikataba na zabuni kwenye mamlaka za Serikali za Mitaa.Kikubwa ambacho kimeelekezwa ni 

athari za kuendelea kupewa kandarasi/zabuni kwa watendaji wa Halmashauri na 

madiwani,wenyeviti na Mameya katika Halmashauri wanazoziongoza.Athari ambazo zinapatikana 

ni pamoja na:- 

i. Kutolewa kandarasi/Zabuni kwa upendeleo na kufanya waombaji wengine kukosa.  

ii. Kazi zinazofanyika au huduma zinazotolewa zinakuwa chini na kusababisha kukosekana 

kwa thamani halisi ya kazi au huduma iliyotolewa. 

iii. Kuwepo kwa mgongano wa kimaslahi na hatimaye kukiukwa kwa matakwa ya kisheria ya 

ununuzi wa umma na kanuni zake. 

Barua hiyo imepiga marufuku kwa watendaji na madiwani kujihusisha na masuala ya 

kizabuni/kandarasi katika Halmashauri wanazoziongoza. 
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AZIMIO.  

Wajumbe walipokea maelekezo hayo kwa ajili ya utekelezaji. 

AGENDA NA 7/5/2017 KUTHIBITISHA MAAZIMIO 

Jumla ya maazimio 5 yalipitishwa na wajumbe ambayo ni : 

i. Sheria ya hifadhi ya Barabara zitumike kuwaondoa watu wanaochimba madini katika eneo 

la barabara ya Namichiga –Nambilanje katika eneo la Mkaranga pamoja na maeneo 

mengine ambayo uchimbaji wa madini unafanyika katika hifadhi ya Barabara. 

ii. Ofisi ya Mkurugenzi iwabaini watu waliohusika na  udanganyifu uliojitokeza katika ununuzi 

wa zao la mbaazi 2016 na kusababisha kutokea mkanganyiko wa takwimu na 

wakishabainika wachukuliwe hatua. 

iii. Mkurugenzi afanye mawasiliano na mkuu wa Wilaya ili kuja nini kinaendelea kwa kampuni 

ya madini ya Ngwena inayofanya tahtmini katika kijiji cha Nangurugai 

iv. Mkurugenzi Mtendaji afanye mawasiliano na ofisi ya Mkuu ya Mkoa ili kupata mwongozo 

kuhusu malipo ya posho ya madiwani ya mwezi Novemba 2015. 

AGENDA NA.8/5/2017 KUFUNGA KIKAO 

Mhe.Mwenyekiti alifunga kikao mnamo saa 10.30 jioni kwa kuwashukuru wajumbe kwa michango 

yao pia amewasisistiza waheshimiwa wajumbe kwenda kuyafanyia kazi yale yote yaliyojadiliwa 

katika kikao hiki na kuyafikisha kwa wananchi kwa ajili ya kuleta maendeleo ya wilaya,pia 

aliwataka watendaji wa Halmashauri kuendelea kufanya kazi kwa bidii.  

 

UMETHIBITISHWA 

………………………….     .....…………………….. 

KATIBU                                         MWENYEKITI 

…………….. 

TAREHE 

 

 

 


